![ม.พะเยา จัดกิจกรรม “ดนตรีในสวน : H.M. Song อว.บรรเลงเพลงของพ่อ” 5 ธันวาคม 2566 ดนตรีในส่วน : H.M. Song อว.บรรเลงเพลงของพ่อ](images_news/Thumb/cover_638374505189185366.jpg)
![](/up/LINE_ALBUM_%E0%B8%AD%E0%B8%A7.%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%87%20%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%AD_%E0%B9%92%E0%B9%93%E0%B9%91%E0%B9%92%E0%B9%90%E0%B9%95_64.jpg)
วันอังคารที่ 5 ธันวาคม 2566 อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ เป็นประธานในพิธีน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันคล้ายวันพระบรมราชสมภพพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมราชบพิตร 5 ธันวาคม 2566 และร่วมรับชมกิจกรรมการแสดง "ดนตรีในสวน : H.M. Song อว.บรรเลงเพลงของพ่อ" ณ ลานดอกบัวตอง อาคารเรียนรวม PKY (ภูกามยาว)
![](/up/LINE_ALBUM_%E0%B8%AD%E0%B8%A7.%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%87%20%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%AD_%E0%B9%92%E0%B9%93%E0%B9%91%E0%B9%92%E0%B9%90%E0%B9%95_51.jpg)
![](/up/LINE_ALBUM_%E0%B8%AD%E0%B8%A7.%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%87%20%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%AD_%E0%B9%92%E0%B9%93%E0%B9%91%E0%B9%92%E0%B9%90%E0%B9%95_39.jpg)
ภายในงาน รองอธิการบดี คณบดี ผู้ช่วยอธิการบดี ผู้บริหาร บุคลากร นิสิต นักเรียน เข้าร่วมพิธีเพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันคล้ายวันพระบรมราชสมภพพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมราชบพิตร โดยประธานในพิธีวางดอกไม้สดหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ และนำกล่าวคำน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ รับชมวิดีทัศน์ และร่วมรับชมกิจกรรมการแสดง เทิดพระเกียรติ จินตลีลา โดย ชมรม “ข่วงศิลป์” คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมศาสตร์ จากนั้นชมการแสดงดนตรี Orchestra โดย โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยพะเยา และการแสดงลูกทุ่ง โดยวงดนตรีลูกทุ่งมหาวิทยาลัยพะเยา การแสดงทั้งหมดจัดขึ้นในสวน ลานดอกบัวตอง อาคารเรียนรวม PKY (ภูกามยาว)
![](/up/LINE_ALBUM_%E0%B8%AD%E0%B8%A7.%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%87%20%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%AD_%E0%B9%92%E0%B9%93%E0%B9%91%E0%B9%92%E0%B9%90%E0%B9%95_18.jpg)
หลังชมการแสดง อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา ประธานในพิธีได้นำผู้เข้าร่วมกิจกรรมทำพิธีจุดเทียนน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณเนื่องในวันคล้ายวันพระบรมราชสมภพพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมราชบพิตร 5 ธันวาคม 2566 และร้องเพลงสรรเสริญพระบารมี