![นิสิตเกษตร !! คว้าเงินรางวัลสนับสนุนการพัฒนาผลิตภัณฑ์ ในโครงการ " การพัฒนาระบบนิเวศเพื่อสร้างผู้ประกอบการรุ่นใหม่ ประจำปี 2565 " นิสิตเกษตร !! คว้าเงินรางวัลสนับสนุนการพัฒนาผลิตภัณฑ์ ในโครงการ " การพัฒนาระบบนิเวศเพื่อสร้างผู้ประกอบการรุ่นใหม่ ประจำปี 2565 "](images_news/Thumb/S__16523287_638022905798042944.jpg)
นิสิตคณะเกษตร มหาวิทยาลัยพะเยา ได้รับคัดเลือกและเงินสนับสนุนการพัฒนาผลิตภัณฑ์ จำนวนเงิน 75,000 บาท จากโครงการการพัฒนาระบบนิเวศเพื่อสร้างผู้ประกอบการรุ่นใหม่ (Entrepreneurial Ecosystem Development) ประจำปี 2565
![](https://image.makewebeasy.net/makeweb/0/1ofs4g8Os/AggiePR/S__16523289.jpg?v=202012190947)
ในวันที่ 22 ตุลาคม 2565 สถาบันนวัตกรรมและถ่ายทอดเทคโนโลยี กลุ่มงานอุทยานวิทยาศาสตร์ฯ มหาวิทยาลัยพะเยาได้ จัดกิจกรรมการคัดเลือกทีมผู้ประกอบการธุรกิจนวัตกรรมรายใหม่ ภายใต้แผนงานการพัฒนาระบบนิเวศเพื่อสร้างผู้ประกอบการรุ่นใหม่ (Entrepreneurial Ecosystem Development) ประจำปี 2565 โดยมีทีมผู้ประกอบการรุ่นใหม่จากมหาวิทยาลัยพะเยา จำนวน 7 ทีม นำเสนอความเป็นไปได้ทางธุรกิจ และความโดดเด่นของผลิตภัณฑ์ ให้กับคณะกรรมการพิจารณา
![](https://image.makewebeasy.net/makeweb/0/1ofs4g8Os/AggiePR/S__16523288.jpg?v=202012190947)
โดยทีม Bee Plus ได้นำผลงานวิจัยที่สามารถต่อยอดเชิงพาณิชย์นำเสนอในเรื่อง อาหารเสริมทดแทนเกสรดอกไม้สำหรับเลี้ยงผึ้งพันธ์ และ เป็น 1 ใน 2 ทีมที่ได้รับคัดเลือกเพื่อรับทุนสนับสนุน โดยมีสมาชิก ดังนี้ คือ
นางสาวอริสรา มณีกลัด สาขาเทคโนโลยีชีวภาพ คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ
นางสาวฉัตชฎาภรณ์ หมื่นคำตัน สาขาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยพะเยา
นางสาวศรุตา อินทร์จันทร์ สาขาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยพะเยา
นายทรงพล สว่างมงคลชัย สาขาการตลาด คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยพะเยา