![กองบริหารงานวิจัยพร้อมด้วยคณะกรรมการ MAI ร่วมติดตาม ชม ช่วย เชียร์ โครงการ 1 คณะ 1 ชุมชนนวัตกรรม คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา](images_news/Thumb/newsimg-291122-01_638053340444838397.jpg)
วันที่ 29 พฤศจิกายน 2565 กองบริหารงานวิจัย พร้อมด้วยคณะกรรมการพัฒนาคุณภาพสู่ความสำเร็จโครงการ 1 คณะ 1 ชุมชนนวัตกรรม (MAI) ศาสตราจารย์ ดร.เสมอ ถาน้อย รองอธิการบดีฝ่ายวิจัยและนวัตกรรมดร.ณัฐรินทร์ ปริวงศ์กุลธร วิทยาลัยการจัดการ และนางสาวปรียาชนก เกษสุวรรณ คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์และศิลปกรรมศาสตร์ ได้ติดตามความก้าวหน้าโครงการ 1 คณะ 1 ชุมชนนวัตกรรม ประจำปีงบประมาณ 2565 (ชม ช่วย เชียร์) โครงการลูกประคบสมุนไพรสูตรผสมข้าวไรซ์เบอรี่ลดความเมื่อยล้าจากการทำงาน ซึ่งมี
รองศาสตราจารย์ ดร.เกษแก้ว เสียงเพราะ คณะสาธารณสุขศาสตร์ เป็นหัวหน้าโครงการ ดำเนินงานในพื้นที่ตำบลผาช้างน้อย อำเภอปง จังหวัดพะเยา
![](/up/LINE_ALBUM_MAI%20%E0%B8%84%E0%B8%93%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%82%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C%20291165_%E0%B9%92%E0%B9%92%E0%B9%91%E0%B9%91%E0%B9%93%E0%B9%90_0.jpg)
นโยบาย “โครงการ 1 คณะ 1 ชุมชนนวัตกรรม” คณะสาธารณสุขศาสตร์เล็งเห็นความสำคัญของการพัฒนาในเชิงพื้นที่ เพื่อสร้างการเรียนรู้และขับเคลื่อนชุมชนนวัตกรรมตามกรอบการพัฒนาเศรษฐกิจสร้างสรรค์ โดยการนำข้อมูลและปัญหาของประชาชนมาพัฒนาในแต่ละด้าน โดยให้ความสนใจในการสร้างแหล่งเรียนรู้วิถีธรรมชาติเชิงท่องเที่ยวสุขภาพเพื่อสร้างรายได้แก่ชุมชน จึงได้จัดทำโครงการลูกประคบสมุนไพรสูตรผสมข้าวไรซ์เบอรี่ลดความเมื่อยล้าจากการทำงานตำบลผาช้างน้อย อำเภอปง จังหวัดพะเยา เพื่อเตรียมความพร้อม และแสวงหาความร่วมมือจากภาคีเครือข่ายในการส่งเสริมสุขภาพ ป้องกันและรักษาโรคตามศาสตร์ภูมิปัญญาท้องถิ่น และผลักดันให้เกิดการพัฒนาด้านศักยภาพของประชาชนด้านสุขภาพ การใช้เสน่ห์ภูมิปัญญา วิถีชีวิต วัฒนธรรมแบบดั้งเดิม (Traditional Cultural Express) และความคิดสร้างสรรค์แปลงเป็นรายได้ เป็นชุมชนแหล่งเรียนรู้และท่องเที่ยวเชิงสุขภาพที่ได้จากการมีส่วนร่วมของชุมชน ร่วมคิด แปรรูปสินค้า สมุนไพรเพื่อสุขภาพ ผลิตสินค้า บริการ และประชาชนเกิดความเข้มแข็ง รอบรู้ จนนำไปสู่การพัฒนาเป็นต้นแบบสำหรับการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในพื้นที่อื่นต่อไป