![หลักสูตรจุลชีววิทยาร่วมส่งมอบนวัตกรรมและผลิตภัณฑ์สู่ชุมชน จุลชีววิทยา มหาวิทยาลัยพะเยา](images_news/Thumb/334888897_3339592072966741_5287808487490253391_n_638162060814624016.jpeg)
หลักสูตรจุลชีววิทยาร่วมส่งมอบนวัตกรรมและผลิตภัณฑ์สู่ชุมชน
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.อัจฉริยา ยศบุญเรือง และดร.อชิรญา ศิริภาพ อาจารย์หลักสูตรจุลชีววิทยา คณะวิทยาศาสตร์การแพทย์ ร่วมส่งมอบนวัตกรรมที่เกิดจากการพัฒนาผลิตภัณฑ์เครื่องสำอางจากใบมะขามเปรี้ยวด้วยนวัตกรรมไมเซลล่าร์ชีวภาพสู่กลุ่มเกษตรกรชุมชนพระธาตุขิงแกง ในงาน The 5th UP C0smetic and Aesthetic Exhibition 2023 ซึ่งอยู่ภายใต้ความร่วมมือจากนักวิจัยจาก 7 หน่วยงาน ได้แก่
1. คณะเภสัชศาสตร์ ม.พะเยา
2. คณะเกษตรศาสตร์และทรัพยากรธรรมชาติ ม.พะเยา
3. คณะวิทยาศาสตร์การแพทย์ ม.พะเยา
4. คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ม.พะเยา
5. สถาบันนวัตกรรมและถ่ายทอดเทคโนโลยี ม.พะเยา
6. ศูนย์วิจัยนวัตกรรมเครื่องสำอางและผลิตภัณฑ์ธรรมชาติ คณะเภสัชศาสตร์ ม.พะเยา
7. ศูนย์ความเป็นเลิศด้านนวัตกรรมทางการเกษตรสำหรับบัณฑิตผู้ประกอบ ม. แม่โจ้
คณะวิทยาศาสตร์การแพทย์มีนโยบายที่สนับสนันการศึกษาวิจัยและนวัตกรรมมาโดยตลอด เพื่อหวังว่าจะทำให้เกิดองค์ความรู้ใหม่และผลิตภัณฑ์ใหม่ที่ต้องสนองความต้องการของชุมชน ซึ่งเป็นหนึ่งในนโยบายของมหาวิทยาลัยพะเยา