![กองอาคารสถานที่ เดินหน้าติดตั้งไฟส่องสว่างให้ครอบคลุมทุกพื้นที่ กองอาคารสถานที่](images_news/Thumb/1.1_638198326728793794.png)
กองอาคารสถานที่ งานสาธารณูปโภค มหาวิทยาลัยพะเยา ได้ดำเนินการติดตั้งหลอดไฟส่องสว่างไฟหลายพื้นที่บริเวณที่ภายในมหาวิทยาลัย ตลอดจนถึงหน้ามหาวิทยาลัยพะเยา โดยมีพื้นที่จุดรอรถเมล์ต่างๆ รวมทั้งเส้นทางใต้หลังคาทางเดินไปลานจอดรถจักรยานยนต์ เพื่ออำนวยความสะดวกในการเดินเท้า และสัญจรไปมา ให้แก่นักเรียน นิสิตและบุคลากรของมหาวิทยาลัยพะเยา ตลอดจนประชาชนทั่วไป บริเวณทางเดินหน้ามหาวิทยาลัยพะเยา และช่วยป้องกันมิให้เกิดอุบัติเหตุ บริเวณหน้ามหาวิทยาลัยพะเยาที่เกิดขึ้นบ่อยในช่วงเวลากลางคืน อีกทั้งยังทำให้เกิดความปลอดภัยมากยิ่งขึ้นอีกด้วย