![คณะวิทยาศาสตร์ เข้าร่วมเป็นวิทยากร การจัดอบรม Lot ประยุกต์ใช้งาน ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/14 คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา](images_news/Thumb/391499800_6110830699017616_2926994677535528631_n_638328927887228916.jpg)
คณะวิทยาศาสตร์ เข้าร่วมเป็นวิทยากร การจัดอบรม Lot ประยุกต์ใช้งาน ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3/14 จำนวน 30 คน ระหว่างวันที่ 11-12 ตุลาคม 2566 ณ ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ โรงเรียนพะเยาพิทยาคม ในครั้งนี้คณะวิทยาศาสตร์ ได้รับเชิญเป็นวิทยากรถ่ายทอดความรู้จำนวน 2 ท่าน คือ รองศาสตราจารย์ ดร.ไวพจน์ งามสอาด อาจารย์ประจำหลักสูตรฟิสิกส์ และ นายวิศิษฐ์ มั่งทัศน์ นักวิทยาศาสตร์ โดยในการอบรมมีการให้นักเรียนลองต่อวงจรใน wokwi (simulator) ก่อน แล้วค่อยต่อของจริง ช่วยให้เข้าใจวงจร ลดการต่อวงจรผิดพลาดจนอุปกรณ์เสียหาย