![คณะวิทยาศาสตร์ เยี่ยมชมแปลงรวบรวมพืชสกุลกระชายที่พบได้จากแหล่งธรรมชาติ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา](images_news/Thumb/43AF364F-8E76-49A9-9869-26F8C2C59FC2_638332237220678562.jpg)
คณะวิทยาศาสตร์ นำโดย ดร. พัชรินทร์ ตั้งชัยสุริยา รองคณบดีฝ่ายพัฒนานิสิตและนิสิตสัมพันธ์ เป็นตัวแทนคณบดีคณะวิทยาศาสตร์ ให้เกียรติ เยี่ยมชมแปลงรวบรวมพืชสกุลกระชายที่พบได้จากแหล่งธรรมชาติ ซึ่งแปลงรวบรวมฯ เป็นผลผลิตจากแผนงานวิจัยชุด สวนพฤกษศาสตร์มหาวิทยาลัยพะเยา ภายใต้โครงการ อพ.สธ. ประจำปี 2566 โดยการกำกับดูแลของคณะวิทยาศาสตร์ เพื่อเป็นแหล่งวัตถุดิบสำหรับการศึกษาวิจัยด้านสมุนไพรไทยและสารสกัดจากธรรมชาติที่มีฤทธิ์ต่อต้านไวรัส โควิด-19 อนึ่ง จากลักษณะทางภูมิสถาปัตย์ของแปลงรวบรวมฯ แปลงยังถูกใช้ประโยชน์เป็นแหล่งศึกษาความหลากชนิดของพืชสกุลกระชาย รวมถึงการเป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจแหล่งใหม่ให้กับนิสิต และบุคลากร ของมหาวิทยาลัยพะเยา