![นิสิตวิศวกรรมโยธา มพ. เข้าศึกษาดูงานโครงการก่อสร้างอุโมงค์รถไฟแม่กา
พัฒนาวิชาชีพวิศวกรรมอย่างต่อเนื่อง นิสิตวิศวกรรมโยธา มพ. เข้าศึกษาดูงานโครงการก่อสร้างอุโมงค์รถไฟแม่กา พัฒนาวิชาชีพวิศวกรรมอย่างต่อเนื่อง](images_news/Thumb/00 ปกข่าว อุโมงCE-01_638370232898264619.jpg)
เมื่อระหว่างวันที่ 20 – 21 พฤศจิกายน 2566 คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา นำโดยรองศาสตราจารย์ ดร.ปรีดา ไชยมหาวัน ประธานหลักสูตรวิศวกรรมศาสตรมหาบัณฑิต สาขาวิชาวิศวกรรมโยธา พร้อมด้วยคณาจารย์ประจำหลักสูตร นำนิสิตสาขาวิชาวิศวกรรมโยธา ชั้นปีที่ 3 และ 4 ศึกษาดูงานโครงการก่อสร้างอุโมงค์ทางรถไฟ สายเด่นชัย-เชียงราย-เชียงของ (อุโมงค์แม่กา) ซึ่งภายในโครงการได้รับเกียรติจาก บริษัท ไรท์ทัลเน็ลลิ่ง จำกัด (มหาชน) เป็นวิทยากรบรรยายสรุปภาพรวมการโครงการก่อสร้างอุโมงค์แม่กา และแบ่งนิสิตออกเป็น 2 กลุ่มในการเยี่ยมชมการก่อสร้างอุโมงค์ทิศเหนือและทิศใต้ เพื่อเปิดโลกทัศน์ให้นิสิตได้มีโอกาสเรียนรู้เกี่ยวกับวิธีการและเทคโนโลยีการก่อสร้างอุโมงค์ อีกทั้งเพื่อให้เกิดการพัฒนาวิชาชีพวิศวกรรมอย่างต่อเนื่อง