![คณะวิทยาศาสตร์ เข้าร่วมกิจกรรมจิตอาสา ปลูกต้นดอกคำใต้ จำนวน 169 ต้น (กระถินเทศ) คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา](images_news/Thumb/S__6758409_638476709234308254.jpg)
วันที่ 2 เมษายน2567 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กัลยา จำปาทอง รองคณบดีคณะวิทยาศาสตร์ฝ่ายบริหารและการพัฒนาที่ยั่งยืน และบุคลากรสายสนับสนุน เข้าร่วมกิจกรรมจิตอาสา เฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันพระราชสมภพ 2 เมษายน โดยกิจกรรมในครั้งนี้ เป็นการปลูกต้นดอกคำใต้ จำนวน 169 ต้น (กระถินเทศ) ซึ่งอําเภอดอกคำใต้ในจังหวัดพะเยา ก็ตั้งชื่อตามชื่อของดอกคำใต้นี้ ด้วยเช่นกัน และ อำเภอดอกคำใต้ ยังใช้ต้นดอกคำใต้เป็นพรรณไม้ประจำอำเภอดอกคำใต้