![วิทยาลัยการจัดการ กรุงเทพฯ ลงพื้นที่ชุมชนหมู่บ้านเบญจรงค์ ตำบลดอนไก่ดี อำเภอกระทุ่มแบน จังหวัดสมุทรสาคร #ลงพื้นที่ชุมชนหมู่บ้านเบญจรงค์](images_news/Thumb/7298DA59-C5A8-46FE-98B8-CFFC88A0A488_638032716582311822.png)
วันที่ 3 พฤศจิกายน 2565 ดร. ณัฐรินทร์ ปริวงศ์กุลธร อาจารย์ประจำสาขาวิชาการจัดการการท่องเที่ยว โรงแรม และธุรกิจบริการ พร้อมด้วยทีมงานวิจัยวิทยาลัยการจัดการ ได้ลงพื้นที่เก็บรวบรวมข้อมูลด้านทักษะกระบวนการสร้างสรรค์นวัตกรรม ชุมชนหมู่บ้านเบญจรงค์ ตำบลดอนไก่ดี อำเภอกระทุ่มแบน จังหวัดสมุทรสาคร ในโครงการ 1 คณะ 1 ชุมชนนวัตกรรม ประจำปีงบประมาณ 2565 ชื่อโครงการ "แนวทางการพัฒนาผลิตภัณฑ์เครื่องเบญจรงค์ ตำบลดอนไก่ดี อำเภอกระทุ่มแบน จังหวัดสมุทรสาคร "
ชุมชนหมู่บ้านเบญจรงค์ดอนไก่ดี เป็นหมู่บ้านผลิตเครื่องเบญจรงค์ ได้รับยกย่องให้เป็นแหล่งผลิตถ้วย-ชาม ลายคราม รวมถึงข้าวของเครื่องใช้ลายเบญจรงค์ และเอกลักษณ์เฉพาะ รวมถึงมีหลากหลายรูปแบบ ภายในชุมชนประกอบด้วยโฮมสเตย์และสตูดิโอของ “คนสร้างงาน”ลายครามและงานเบญจรงค์ จำนวนนับร้อยชีวิต แบ่งออกเป็น 4 กลุ่ม ได้แก่ อุไรเบญจรงค์ หนูเล็กเบญจรงค์ ยืนยงเบญจรงค์ และแดงเบญจรงค์