![กองกิจการนิสิต ร่วมกิจกรรมจิตอาสาทำความสะอาด และ ร่วมกันทำแปลงปลูกผักสวนครัวต่าง ๆ
จิตอาสา](images_news/Thumb/IMG_1528_638393570645766643.JPG)
วันที่ 27 ธันวาคม 2566 กองกิจการนิสิต ร่วมกับ กองพัฒนาคุณภาพนิสิตและนิสิตพิการ ร่วมกิจกรรมจิตอาสาทำความสะอาด และ ร่วมกันทำแปลงปลูกผักสวนครัวต่าง ๆ บริเวณด้านหลังอาคารสงวนเสริมศรี มหาวิทยาลัยพะเยา ซึ่งผลผลิตที่ได้จากแปลงผักนี้จะนำไปเป็นวัตถุดิบ ให้นิสิตปรุงอาหารที่โรงครัว Food For Friends ที่เปิดบริการให้นิสิตเข้าไปประกอบอาหารได้ด้วยตัวเอง โดยมีอุปกรณ์ วัตถุดิบ เครื่องปรุง เตรียมไว้ให้นิสิตโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใด ทั้งนี้วันที่ 27 ธันวาคม ของทุกปียังถือเป็นวันจิตอาสา ซึ่งกำหนดขึ้นหลังเหตุการณ์สึนามิ เมื่อวันที่ 26 ธันวาคม 2547 เพื่ออุทิศให้กับการทำงานอาสาสมัครช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ และรณรงค์ให้ผู้คนทำความดีต่อกันโดยไม่หวังผลตอบแทน
----------------------------------------------------------
![🌐](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/taa/1/16/1f310.png)
Website กองกิจการนิสิต มหาวิทยาลัยพะเยา
![🌐](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/taa/1/16/1f310.png)
Website มหาวิทยาลัยพะเยา