![The 4th Phayao Learning City Forum & Hackathon The Champion: คนสร้างฝันเมืองพะเยา Phayao Learning City Forum](images_news/Thumb/Template_638471511332848665.jpg)
![](/Upload2/432778078_815223580631307_5730496987898536490_n.jpg)
โครงการพะเยาเมืองแห่งการเรียนรู้ มหาวิทยาลัยพะเยา ร่วมกับ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจังหวัดพะเยาและภาคีเครือข่าย จัดเวทีถอดบทเรียนและเผยแพร่ผลการวิจัยในรูปแบบของเวทีเสวนาและการจัดแสดงนิทรรศการส่งคืนข้อมูลเมือง 5 มิติ ภายใต้ชื่องาน Phayao Learning City Forum & Hackathon ครั้งที่ 4 The Champion: คนสร้างฝันเมืองพะเยา เพื่อถ่ายทอดองค์ความรู้ กลไกและเครื่องมือที่ใช้ในการขับเคลื่อนเมืองพะเยาให้เป็นเมืองแห่งการเรียนรู้ ตลอดจนเป็นการสร้างการรับรู้และความเข้าใจบริบทเมืองแห่งการเรียนรู้ของพะเยาให้กับคนในจังหวัดพะเยาไปจนถึงในระดับชาติและนานาชาติ นำไปสู่การเตรียมความพร้อมในการพัฒนาเมืองพะเยาให้เป็นเมืองสร้างสรรค์ที่ยั่งยืนต่อไป โดยจัดขึ้นวันที่ 23 มีนาคม 2567 ที่ผ่านมา ณ ลานหน้าอุทยานการเรียนรู้ TK Park พะเยา
![](/Upload2/434177780_815223617297970_6949262810014044077_n.jpg)
![](/Upload2/434199987_815224100631255_5596441768930828198_n.jpg)
ภายในงานมีกิจกรรมการแข่งขันอีกหลากหลายรายการ เพื่อเป็นการสร้างความสัมพันธ์ระหว่างสถาบันการศึกษา องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจังหวัดพะเยา วัด เด็กและเยาวชน ผู้สูงอายุและชุมชน ให้เกิดความใกล้ชิดและสามารถแลกเปลี่ยนความคิดเห็นภายใต้กิจกรรมต่าง ๆ ได้แก่ การเสวนา ในหัวข้อ “แนวทางการแสวงหาทรัพยากรที่จำเป็นต่อการยกระดับพะเยาเมืองแห่งการเรียนรู้ สู่ เมืองเศรษฐกิจสร้างสรรค์ที่ยั่งยืน”การแสดงจาก เทศบาลเมืองพะเยา เทศบาลเมืองลำปาง ร่วมกับนักเรียนในสังกัดศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดพะเยา การประกวดภาพถ่าย ในหัวข้อ “พะเยาเมืองแห่งการเรียนรู้ของยูเนสโก” การแข่งขันอังกะลุง และการแข่งขันทำอาหาร ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของเครื่องมือที่ใช้ในการบริหารกลไกภาคีเครือข่ายและการขยายภาคีเครือข่ายความร่วมมืออีกด้วย