![การประชุมวิชาการระดับชาติ วิศวศึกษา ครั้งที่ 19 การประชุมวิชาการระดับชาติ วิศวศึกษา ครั้งที่ 19](images_news/Thumb/Cover_638296847406551307.jpg)
![](/up/1694050301494.jpg)
![](/up/11(4).JPG)
วันพฤหัสบดีที่ 7 กันยายน 2566 อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ เป็นประธานเปิดการประชุมวิชาการระดับชาติ วิศวศึกษา ครั้งที่ 19 ภายใต้หัวข้อ 'Transformation: The New Paradigm of Engineering Education" โดยสภาคณบดี คณะวิศวกรรมศาสตร์แห่งประเทศไทย ร่วมกับ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา เป็นเจ้าภาพในการจัดการประชุมในครั้งนี้ ซึ่งจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 6 - 8 กันยายน 2566 ณ โรงแรม เลอ เมอริเดียน เชียงราย รีสอร์ท
![](/up/DSC04172(1).jpg)
![](/up/DSC04213%20-%20%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%B2.jpg)
พิธีเปิดการประชุมวิชาการระดับชาติ วิศวศึกษา ครั้งที่ 19 ประธานสภาคณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์แห่งประเทศไทย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชลธิศ เอี่ยมวรวุฒิกุล ให้เกียรติกล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมงาน จากนั้นคณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.ณัฐพงศ์ ดำรงวิริยะนุภาพ กล่าวรายงานถึงวัตถุประสงค์การจัดงาน และอธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ เป็นประธานกล่าวเปิดงาน โดยปีนี้ การประชุมวิชาการระดับชาติ วิศวศึกษา ครั้งที่ 19 ได้กำหนดให้มีการจัดขึ้นภายใต้หัวข้อ “Transformation: The New Paradigm of Engineering Education” และได้รับการสนับสนุนจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องทางด้านวิศวกรรมศาสตร์และสถาบันอุดมศึกษาทั่วประเทศ เพื่อเป็นโอกาสสำคัญในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และกำหนดแนวทางในการกำหนดทิศทางการศึกษาด้านวิศวกรรมในยุคของการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วในปัจจุบันให้ก้าวทันโลกของการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยีในปัจจุบัน
![](/up/DSC04256(1).jpg)
อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ กล่าวว่า มหาวิทยาลัยพะเยาได้ให้ความสำคัญอย่างยิ่งในพันธกิจที่ครอบคลุมทุกด้านเพื่อชุมชนและสังคม โดยเฉพาะอย่างยิ่งการพัฒนากำลังคนให้มีสมรรถนะและศักยภาพสูง เสริมสร้างบัณฑิตออกไปรับใช้สังคม มีองค์ความรู้และทักษะพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงสู่อนาคต และพัฒนางานวิจัยและนวัตกรรมสู่การสร้างสรรค์และการนำไปใช้ประโยชน์ต่อชุมชนและสังคม เพื่อความเป็นอยู่ที่ดีทางสังคม เวทีนี้จะเป็นพื้นที่ในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ นำเสนอผลงานใหม่ ๆ ทางการเรียนการสอนและการวิจัยทางด้านวิศวกรรมที่สนองตอบต่อความต้องการของภาคอุตสาหกรรม วิศวกรรมศาสตร์เป็นศาสตร์ที่จำเป็นต่อการพัฒนาประเทศที่จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องได้รับการพัฒนาตลอดเวลาและอย่างต่อเนื่อง และตามสถานการณ์ที่เปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว การจัดเวทีนำเสนอผลงานและการแลกเปลี่ยนเรียนรู้จะทำให้เกิดการพัฒนาต่อยอดการนำไปประยุกต์ใช้ รวมถึงการสร้างเครือข่ายและส่งเสริมความร่วมมือทำให้การประกอบวิชาชีพวิศวกรรมเข้มแข็ง และเพิ่มขีดความสามารถการแข่งขันในระดับนานาชาติต่อไป
ในการประชุมครั้งนี้มีผู้สนใจเข้าร่วมการนำเสนอผลงานทั้งหมดจำนวน 33 ผลงาน 4 สาขา ดังนี้
1. การจัดการเรียนการสอน จำนวน 14 ผลงาน
2. การเชื่อมโยงภาคอุตสาหกรรมกับการวิจัย บริการวิชาการ จำนวน 9 ผลงาน
3. มาตรฐานคุณภาพ จำนวน 8 ผลงาน
4. กิจกรรมการศึกษา จำนวน 2 ผลงาน
มีการบรรยายพิเศษโดย คุณสมโภชน์ อาหุนัย ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท พลังงานบริสุทธิ์ จำกัด (มหาชน) ในหัวข้อ "วิสัยทัศน์อุตสาหกรรมไทยและความคาดหวังของการศึกษาวิศวกรรม” และการเสวนาวิชาการ เรื่อง “The New Paradigm of Engineering Education” ในช่วงบ่ายเป็นการนำเสนอบทความ ผลงานวิชาการและการแลกเปลี่ยนประสบการณ์กลุ่มย่อย
![](/up/DSC04336.jpg)
สภาคณบดีคณะวิศวกรรมศาสตร์แห่งประเทศไทยในปัจจุบัน มีสมาชิกที่เป็นสถาบันทางวิศวกรรมหลักของประเทศรวม 65 สถาบัน โดยมีกิจกรรมสำคัญในการจัดประชุมวิชาการวิศวศึกษาประจำปีอย่างต่อเนื่อง ดังนั้นในงานประชุมนี้ถือเป็นเวทีที่สำคัญที่กลุ่มคณาจารย์ นักวิชาการ และผู้บริหารของคณะวิศวกรรมศาสตร์ ใช้เป็นที่นำเสนอเทคนิคใหม่ๆ ทิศทางการเรียนการสอนวิศวกรรมศาสตร์ในปัจจุบัน เพื่อพัฒนาระบบการเรียนการสอน ทางวิศวกรรมศาสตร์ให้ทันสมัยเข้ากับทิศทางการพัฒนาทางด้านวิศวกรรมศาสตร์ทั้งของประเทศและของโลก